Hỏi: Nghỉ ốm đau quá số ngày quy định, tính đóng BHXH thế nào?

Thứ sáu - 23/08/2019 03:29
Hỏi: Nghỉ ốm đau quá số ngày quy định, tính đóng BHXH thế nào?

Chi tiết câu hỏi: 

Người lao động nghỉ ốm hơn 14 ngày làm việc trong tháng, có chứng từ của bệnh viện nhưng đã hết ngày hưởng chế độ ốm trong năm thì trường hợp này có được báo giảm phương án OF (nghỉ ốm dài ngày) và không phải đóng BHYT tháng đó không?

Trả lời:

BHXH tỉnh Quảng Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 85 Luật BHXH năm 2014, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp ông Thuận nêu, người lao động nghỉ việc do bị ốm hơn 14 ngày làm việc trong tháng, có chứng từ của bệnh viện nhưng đã hết ngày hưởng chế độ ốm trong năm, không hưởng tiền lương thì không đóng BHXH.


 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Thống kê truy cập
  •  Đang truy cập4
  •  Máy chủ tìm kiếm1
  •  Khách viếng thăm3
  •  Hôm nay260
  •  Tháng hiện tại9,075
  •  Tổng lượt truy cập106,752
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây