Hỏi: Có việc nhưng vẫn nhận trợ cấp thất nghiệp, xử lý thế nào?

Thứ năm - 11/04/2019 13:17
Hỏi: Có việc nhưng vẫn nhận trợ cấp thất nghiệp, xử lý thế nào?

Chi tiết câu hỏi: 

Em gái của tôi nghỉ việc tháng 4, 5, 6/2017, sau đó làm hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp và đã lĩnh trợ cấp các tháng 7, 8, 9/2017. Tuy nhiên, từ tháng 7/2017 em gái tôi tìm đã được việc làm mới nhưng không thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm. Đến nay, trung tâm dịch vụ việc làm gửi thông báo và yêu cầu hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp đã đóng và tiền phạt. Vậy, trường hợp em gái tôi hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp và nộp phạt thì có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước đó không? Trường hợp không hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp và nộp phạt thì sẽ bị xử lý ra sao? Có ảnh hưởng gì đến chế độ BHXH đang đóng hay không?

Trả lời: 

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Điều 53, Điều 54 Luật Việc làm; Khoản 2, Khoản 6, Điều 27 Nghị định 88/2015/NĐ-CPngày 7/10/2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP; Khoản 2, Khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì trong thời hạn 3 ngày kể từ ngày có việc làm, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Việc người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm khi đã tìm được việc làm là hành vi vi phạm pháp luật về BHTN. Theo đó, ngoài việc buộc nộp lại cho tổ chức BHXH số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận thì người lao động còn bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Sau khi hoàn trả tiền và chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thì người lao động được bảo lưu thời gian đóng BHTN, được tính bằng tổng thời gian đóng BHTN trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng BHTN.

Trường hợp người lao động cố tình vi phạm, không chấp hành quy định của pháp luật, không hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp hưởng sai, không thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì cơ quan BHXH sẽ chuyển hồ sơ sang cơ quan có thẩm quyền để xử lý, giải quyết theo đúng quy định của pháp luật.

Nguồn tin: chinhsachonline.chinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Thống kê truy cập
  •  Đang truy cập90
  •  Máy chủ tìm kiếm8
  •  Khách viếng thăm82
  •  Hôm nay6,813
  •  Tháng hiện tại28,958
  •  Tổng lượt truy cập461,662
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây