Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

Thứ năm - 18/07/2019 03:36
Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

Chi tiết câu hỏi:

Bố của tôi sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của tôi không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Vậy, bố của tôi có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Trả lời:

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ thì người lao động đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần bao gồm:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Bố của bà sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm nên không đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần theo quy định tại Điểm a và b nêu trên. Nếu bố của bà thuộc trường hợp quy định tại Điểm c và d nêu trên thì liên hệ với cơ quan BHXH địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Tác giả bài viết: Theo chinhsachonline.chinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Thống kê truy cập
  •  Đang truy cập7
  •  Hôm nay359
  •  Tháng hiện tại7,474
  •  Tổng lượt truy cập90,759
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây